Thủ tục xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng là hình thức quảng cáo truyền tải được nhiều nội dung đa dạng, phong phú,sinh động tới người tiêu dùng về sản phẩm

Thực phẩm chức năng là các sản phẩm như thế?

– Thực phẩm bảo vệ sức khỏe
– Thực phẩm nằm trong danh sách chế độ ăn đặc biệt
– Thực phẩm dinh dưỡng y học
– Sản phẩm dinh dưỡng dành cho trẻ dưới 36 tháng tuổi
– Các chất phụ gia thực phẩm hỗn hợp có công dụng mới hay chất phụ gia không nằm trong danh mục phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm hoặc không đúng với đối tượng mà Bộ y tế đã quy định.

Như thế nào là quảng cáo Thực phẩm chức năng đúng quy định của Luật Quảng cáo?

=> Điều 52, Luật Quảng cáo quy định:
– Khi quảng cáo TPCN phải nêu rõ dòng chữ “Thực phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”.
– Nội dung quảng cáo phải phù hợp với các nội dung trong tài liệu quy định và công bố.
– Nội dung quảng cáo phải đầy đủ: Tên thực phẩm; tác dụng chính và phụ đối với TPCN đó; tên và địa chỉ tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường.
– Quảng cáo trên các thiết bị điện tử công cộng, hội chợ, hội thảo, hội nghị, triển lãm các sản phẩm phải đúng với nội dung công bố ở Bản công bố sản phẩm hoặc Bản xác nhận nội dung quảng cáo sản phẩm.
– Quảng cáo không được sử dụng hình ảnh, thiết bị, trang phục, tên, thư tín của các đơn vị, cơ sở y tế, bác sỹ, được sỹ, nhân viên y tế, thư cảm ơn, lời cảm ơn của người bệnh, bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế.
– Quảng cáo thực phẩm chức năng gây hiểu nhầm có tác dụng như thuốc chữa bệnh.
– Quảng cáo thực phẩm có nội dung đăng tải, trích, dẫn hoặc nêu ý kiến người bệnh mô tả thực phẩm có tác dụng điều trị bệnh.

Hồ sơ xin xác nhận nội dung quảng cáo Thực phẩm chức năng:

– Đăng ký kinh doanh của Doanh nghiệp

– Bản công bố sản phẩm

– Maket hoặc nội dung, kịch bản quảng cáo dự kiến

– Mẫu nhãn đã được cơ quan có thẩm quyền chấp nhận

– Cam kết hình ảnh

– Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP)

– Tiêu chuẩn nhà sản xuất phù hợp với hồ sơ công bố đã được cơ quan có thẩm quyền xác nhận

Lưu ý khi xin xác nhận nội dung quảng cáo Thực phẩm bảo vệ sức khỏe:

NỘI DUNG MARKET 

–  Theo khoản 15 Điều 6 Luật Dược, trước công dụng của sản phẩm cần ghi rõ cụm từ “hỗ trợ”

–  Theo khoản 3 Điều 27 Nghị định 15/2018/NĐ-CP của Chính phủ: Phải có khuyến cáo “Thực phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”; chữ viết phải rõ ràng, có màu tương phản với màu nền

Lưu ý khi xin xác nhận nội quảng cáo Sản phẩm dinh dưỡng dành cho trẻ dưới 36 tháng tuổi:

Nội dung quảng cáo phải theo đúng quy định tại Điều 8 Nghị định số 181/2013/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 100/2014/NĐ-CP ngày 06 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và sử dụng sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ nhỏ, bình bú và vú ngậm nhân tạo.
 
Điều 8. Quảng cáo sản phẩm sữa và sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ
1. Nội dung quảng cáo sản phẩm sữa và sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ phải phù hợp với Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm.
2. Quảng cáo sản phẩm sữa và sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ phải có các nội dung sau đây:
a) Tên sản phẩm sữa và sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ;
b) Tên, địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường.
Điều 6. Quảng cáo sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ nhỏ
1. Nghiêm cấm quảng cáo sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi; thức ăn bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo dưới mọi hình thức; sử dụng hình ảnh bào thai hoặc trẻ nhỏ trong quảng cáo sữa dùng cho phụ nữ mang thai.
2. Việc quảng cáo thức ăn bổ sung dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi phải bảo đảm yêu cầu sau đây:
a) Phần đầu của quảng cáo phải có nội dung: “Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho sức khỏe và sự phát triển toàn diện của trẻ nhỏ”;
b) Nội dung quảng cáo phải nêu rõ “Sản phẩm này là thức ăn bổ sung và được ăn thêm cùng với sữa mẹ dùng cho trẻ trên 06 tháng tuổi”; phù hợp với quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định này và quy định khác của pháp luật về quảng cáo và an toàn thực phẩm.
3. Nội dung, điều kiện, thủ tục quảng cáo được thực hiện theo quy định của pháp luật về quảng cáo.
Cần tư vấn hồ sơ quảng cáo thực phẩm chức năng -> Liên hệ 035.809.7070 (Huyền)
error: Content is protected !!